เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ กำลังจะได้รถ รบกวนแนะนำด้วยครับ วันไปรับรถ ควรต้องเช็คอะไรบ้างครับ  (อ่าน 2066 ครั้ง)

ออฟไลน์ modonut

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1591
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นัท
  • คนเราล้มได้ ก็ต้องลุกให้ได้ครับ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มือใหม่ครับ กำลังจะได้รถ รบกวนแนะนำด้วยครับ วันไปรับรถ ควรต้องเช็คอะไรบ้างครับ

ตามหัวข้อเลยครับ วันไปรับรถครั้งแรก ควรต้องตรวจสอบระบบอะไรตรงไหน อย่างไรบ้างครับ อาจเป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกใหม่ท่านอื่น และต่อๆไปครับ

ขอบคุณครับ  :emo_102:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2015, 14:35:15 โดย modonut »

ออฟไลน์ dinsor

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1235
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: ดินสอ
 :emo_105: :emo_105: เพื่อนใหม่ครับ

ถ้าลิวิน่านะครับ

อย่างแรกเลยต้องบอกก่อนว่ารถประกอบอินโด [ตรงๆ คุณภาพแม่งห่วยกว่ารถประกอบไทยเยอะ] ผมทำงานอยู่ โรงงานทำชิ้นส่วนรถยนต์นะครับ นิสสันถือว่าเป็นรถที่ออกแบบได้แข็งแกร่งที่สุด แต่ประเทศแต่ละประเทศทำงานออกมาได้ไม่เหมือนกันนะครับ เจอตั้งแต่ อวัลซ่า ของค่ายโตโยต้าแล้ว ไม่เนียนเลยฝีมือคนไทยดีกว่าเยอะ แต่ถ้าชอบสวยๆ ต้อง X-tail แหล่ะเพราะประกอบญี่ปุ่น งานดีมาก

อันข้างบนนั่นบ่นครับ

บอกวิธีตรวจสอบดีกว่า เนอะ รถอินโด นี่ถ้าชอบแนวเดียวกันถ้าตรวจสอบดีๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ เชื่อสิ ถ้าเป็นผมนะผมจะตรวจสอบตามขั้นตอนดังนี้

1. องค์ประกอบทั่วไปที่เป็นรูปลักษ์ภายนอก อย่าเชื่อเซลล์นะ ขอบอกอย่าดีใจที่จะออกรถ ต้องมองก่อน 3 องค์ประกอบ คือ สีไปรับรถตอนที่สว่างๆ ดูสีก่อนว่ามีตรงไหนเพี้ยนหรือไม่ จุดเชื่อมต่อต่างๆ รถที่มาจากต่างประเทศมีปัญหาอยู่ 1 อย่างคือ ระยะทาง และจุดอ่อนคือ จุดที่เคลื่อนที่ ดูทุกจุดที่เป็นจุดเคลื่อนที่ครับ ประตูรอยต่อ ประตู ทุกจุด ทดลองเปิดท้าย เปิดประตูดูรอยต่อหน่อยนะครับ เพราะจุดต่างๆ ขึ้นสนิมง่ายถ้าทำสีไม่ดี เละเทะ ครับ จากนั้นก้มลงหน่อยดูซุ้มล้อ ซุ้มล้อน่าจะทำในไทย สีจะเป็นสีดำ ถ้าสีไม่ทั่วบอกปัดทัดทีครับ ไม่งั้นจะปวดหัวทีหลัง ดูแบ็ตเตอรี่ ว่าปีใช่หรือไม่ [ข้อนี้ดูว่าปี 2015 หรือไม่นะครับคงไม่ต้องขนาด ว่า ซื้อเดือน 12 แบ็ตต้องเดือน 11 นะ] ลองเปิดกระโปรงรถดูครับส่วนใหญ่เขาจะเติมทุกอย่างให้หมดแล้วแต่สิ่งที่อยากให้ดูคือ ช่วงรอยต่อต่างๆ สีช่วง cut C ส่วนใหญ่จะบางมากถ้ามาจากอินโด ออกดำกว่าปกติ ถ้ารับได้ก็เอาครับ สิ่งที่ดูดีๆ ก็ตรงโชค ถ้าไม่มีที่ปิดก็จะมีตะกรันเล็กน้อย ถ้ายอมรับได้ก็เอาครับ สุดท้ายคือ ทดลองฟังค์ชั่นการทำงานทุกอย่าง เช่น ไฟ ไฟเลี้ยว กระจก หรืออะไรก็ตามแต่ที่เว็ปทั่วไปเขาแนะนำ แต่ปัญหาจริงๆ ของลิวิน่าก็คือ ความเรียบร้อยของ การประกอบมากกว่า จุดต่อ จุดเชื่อม ครับ ลิวิน่า ต้องดูดีๆ ครับ สิ่งที่เพื่อนๆ เจอส่วนใหญ่หลังการใช้งานก็คือประตูหลัง จะปิดแรงมาก [รถผมไม่เป็น] ลองแง้มหน้าต่างแล้ว ปิดประตูหลังดู ถ้าปิดสนิท ถือว่าปกติครับ ส่วนอื่นๆ คงไม่มีอะไรมาก เพราะรถหลังออกมาสิ่งหนึ่งที่ต้องทำใจคือเสีย ถ้ามีงบเล็กน้อยไปเปลี่ยนยางของประตูกับยางอื่นๆ จะทำให้เงียบลงเยอะ แต่ถ้ารับได้ ผมว่าเสียงมันพอกับ โมบิลิโอ หรือ รถกระบะตัวอื่น [แต่ถ้ากับรถเก๋งผมว่าขี้เหร่ไปนิสสสสสหนึ่ง]

ออฟไลน์ modonut

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1591
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นัท
  • คนเราล้มได้ ก็ต้องลุกให้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ไฟแนนซ์ผ่านแล้วครับ
ทางเซลส์นำรถไปทำตามของแถมที่ตกลงกันไว้ครับ

:emo_103: