เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลมดังมากๆ รบกวนผุ้รู้ช่วยด้วยคะ  (อ่าน 22937 ครั้ง)

ออฟไลน์ khwanKaOz

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1330
  • พลังน้ำใจ : 0
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 ;) คือสนใจ ลิวิน่า ตัวทอปค่ะ แต่พอไปเทสที่ความเร็ว 120 ขึ้นไป ดันมีเสียงหอนดังวุ้วว ดังมากทีเดียว คือจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ ถามเซล ถามช่างเค้าบอกว่าเปนเสียงลมพัดผ่านช่วงเลคหลังคา แต่เสียงมันดังมาก อยากได้ลิวิน่าคะ รบกวนผู้รู้บอกวิธีแก้ไขให้หน่อยได้ไหมค่ะ

ออฟไลน์ ต้น

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 728
  • พลังน้ำใจ : 7
Re: เสียงลมดังมากๆ รบกวนผุ้รู้ช่วยด้วยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2014, 21:17:07 »
ของผมไม่มีนะเสียงที่ว่า

ออฟไลน์ songkord

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 744
  • พลังน้ำใจ : 1
Re: เสียงลมดังมากๆ รบกวนผุ้รู้ช่วยด้วยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2014, 21:25:47 »
 ;)ของผมก็ไม่ได้ยิน :emo_107:

ออฟไลน์ Krit

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 555
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Krit
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2014, 08:42:50 »
แปลกครับ เคยลองถึง 130 ยาวๆ รอบ 2000 นิดๆ ไม่เห็นมีเสียงดังอย่างที่ว่า ลองเปลี่ยนไปเทส ที่ศูนย์อื่น น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ khwanKaOz

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1330
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2014, 08:54:46 »
ขอบคุณทุกท่านนะค่ะ จะลองดูคะ

ออฟไลน์ Mr.Tee

• สมาชิก ID: 215
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Mr.Tee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2014, 17:05:06 »
ขับ 140 เสียงก้อไม่ดังคร้บปกติ.  :emo_090:

ออฟไลน์ Samathi

• สมาชิก ID: 507
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: PLE
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2014, 23:49:42 »
เคยขับที่ความเร็ว 120-130 เท่าๆ กัน ใน 2 พื้นที่ คือทางวิ่งไปนครสวรรค์ กับบนทางด่วนบูรพา ปรากฏว่ามีเสียงลมเข้าเฉพาะเวลาวิ่งบนทางด่วนเท่านั้นครับ วิ่งไปนครสวรรค์ ไม่มีเสียงลมเข้าเลย
จึงคาดว่าน่าจะเกิดจากลมแรง เพราะก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ แต่เวลาเสียงดังทีนึง รถก็จะเบี่ยงนิด ๆ

ออฟไลน์ pitty.poring

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1144
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 21:42:28 »
ผมก็เป็น ขับมาสองสามเดือน พึ่งเคยเจอ จะเป็นเสียงหอน วู้วววๆๆๆ เป็นช่วงๆ ดังมาทางด้านฝั่งคนขับ ตอนแรกที่ไม่เจอเพราะไม่เคยขับเกิน 120 แต่พอดีสุดสัปดาห์ที่แล้วไปเที่ยวกับบริษัทที่กาญฯ เป็นโอกาสได้ลองเหยียบยาว เป็นครั้งแรก เจอปัญหาเลย (จะเป็นเฉพาะช่วงความเร็ว >120 km. แต่จะหอนไม่ต่อเนื่อง เดี่ยวดังๆ แจ้งศูนย์แล้ว แต่ยังไม่ได้เอารถเข้าทำ รอหลังปีใหม่ถึงจะเอาเข้าไปแก้
เบื้องต้น ศูนย์เชคแล้ว แต่ยังสรุปไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร ทางช่างแจ้งว่าจะต้องทำเรื่องเข้าบริษัทแม่ แล้วขอเอารถเข้าศูนย์ใหญ่ ใช้เวลาอย่างเร็ว 3-4 วัน อย่างช้าน่าจะซัก 2 สัปดาห์ เลยตัดสินใจเอาเข้าไปทำหลังปีใหม่ครับ
ได้เรื่องยังไงจะเอามาเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ nickhayabuza

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1006
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ม.ค. 2015, 20:10:27 »
 :-\ช่วงหน้าหนาวนี้ ลมแรงครับ ขับ 120กม./ชม. เวลาลมมา ขับรถโต้ลม ก็จะมีเสียงแบบนั้น(แถมรถเป๋หน่อยๆเพราะแรงลม) เป็นปกติครับ ธรรมชาติ 8)

ออฟไลน์ pitty.poring

• สมาชิก ID: 1144
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.พ. 2015, 20:46:28 »
ล่าสุด ศูนย์แจ้งมาว่าแก้ไขไม่ได้ ปัญหาเกิดจากลมที่ตีเข้าบาร์ที่ติดบนลังคา เขาบอกเป็นแบบนี้ทุกคันจะเกิดขึ้นเมื่อมีลมแรงพัดมาโดนตัวรถ...........ฟังแล้วก็ให้สะเทือนใจ
..แล้วยังไงทีนี้??
:
:
ไม่แก้เหรอ ?? QC ไหงปล่อยผ่านมาได้??? จริงๆมันต้อง recall รถหรือเปล่าครับ เพื่อเอาไปแก้ไข เพราะมันเป็นปัญหาจากกระบบวนการผลิตไม่ได้มาจากที่เราดัดแปลงสภาพรถนี่ หรือว่า ช่างมัน ขับไปหยั๋งงี้หละ ... หรือยังไง
 :emo_110: :'( :emo_008: :(

ออฟไลน์ modonut

• สมาชิก ID: 1591
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นัท
  • คนเราล้มได้ ก็ต้องลุกให้ได้ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2015, 17:39:34 »
ล่าสุด ศูนย์แจ้งมาว่าแก้ไขไม่ได้ ปัญหาเกิดจากลมที่ตีเข้าบาร์ที่ติดบนลังคา เขาบอกเป็นแบบนี้ทุกคันจะเกิดขึ้นเมื่อมีลมแรงพัดมาโดนตัวรถ...........ฟังแล้วก็ให้สะเทือนใจ
..แล้วยังไงทีนี้??
:
:
ไม่แก้เหรอ ?? QC ไหงปล่อยผ่านมาได้??? จริงๆมันต้อง recall รถหรือเปล่าครับ เพื่อเอาไปแก้ไข เพราะมันเป็นปัญหาจากกระบบวนการผลิตไม่ได้มาจากที่เราดัดแปลงสภาพรถนี่ หรือว่า ช่างมัน ขับไปหยั๋งงี้หละ ... หรือยังไง
 :emo_110: :'( :emo_008: :(

ไม่เจอจังหวะลมแรงๆ ก็ไม่น่าจะดังมากนะครับ  :emo_103:

ออฟไลน์ peera chompol

• สมาชิก ID: 1522
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตู่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2015, 16:36:32 »
เคยใช้ความเร็ว 120 130 มีดังบางช่วงครับที่มีลมประทะแรงๆ เกิดจากแหลกหลังคา แต่ตอนนี้ผมเสริมยางขอบประตูให้มีความหนาเพิ่มขึ้น เสียงจะเข้ามาน้อยมากครับแทบไม่ได้ยินเลย  :)

ออฟไลน์ natom

• *
  • สมาชิก ID: 1491
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: tom
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ม.ค. 2016, 14:08:00 »
เคยใช้ความเร็ว 120 130 มีดังบางช่วงครับที่มีลมประทะแรงๆ เกิดจากแหลกหลังคา แต่ตอนนี้ผมเสริมยางขอบประตูให้มีความหนาเพิ่มขึ้น เสียงจะเข้ามาน้อยมากครับแทบไม่ได้ยินเลย  :)

เสริมยางขอบนี่ศูนย์ทำให้ หรือซื้อมาติดเสริมเองครับ อยากทำบ้าง แพงไหม

ออฟไลน์ peera chompol

• สมาชิก ID: 1522
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตู่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.พ. 2016, 15:53:50 »
ติดเองครับเปนของสามเอม

ออฟไลน์ kitkrit

• *
  • สมาชิก ID: 757
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: krit
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.พ. 2016, 16:25:51 »
ผมมีปัญหาแค่เสียงลมจากกันสาด ตอนนี้เอาไปแดมป์ประตูกับเสริมยางลดเสียง 3m ไปเงียบขึ้นเยอะ ที่สำคัญคือฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะเลย