เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ครถ  (อ่าน 6340 ครั้ง)

ออฟไลน์ kru nith

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 632
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: เชียงใหม่
    • รางวัลและกิจกรรม
เช็ครถ
« เมื่อ: 27 ก.ค. 2014, 10:20:53 »
 Share 
ศูนย์ที่เชียงใหม่ เราเอารถไปเช็คตอนสองพันกิโล ช่างจะให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เขียนใบสั่งให้เซ็นเลย ก็ยังงงอยู่ว่ามันต้องเปลี่ยนแล้วเหรอ เพราะตอนออกรถยังบอกว่าจะเปลี่ยนตอนหมื่นโล หรือเราต้องเช็คเองละว่าน้ำมันเครื่องอยู่ขีดไหนยังไง ถ้ามันต้องเปลี่ยนก็ไม่ได้ขัดข้องเพราะเพื่อความปลอดภัย แต่ถ้ามันยังไม่ถึงแล้วมัดมือชกให้เราเปลี่ยนก็เอาเปรียบกันเกินไปไหม เงินตั้งสองพันกว่าบาท :-X :-X :-X คงจะต้องเช็คเบื้องต้นก่อนจะเอาเข้าศูนย์รึป่าวเนี้ย

ออฟไลน์ ongard3388

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 471
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เย
Re: เช็ครถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 2014, 19:26:45 »
ผม สามพันกว่าโลยังไม่เข้าศูนย์เลย :emo_115:

ออฟไลน์ Mr.Tee

• สมาชิก ID: 215
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Mr.Tee
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2014, 13:04:07 »
เช็คหมื่นโล คชจ. ประมาณ พันหก พึ่งเช็คเมื่อ08/08/2014

ออฟไลน์ Jerds

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 521
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เจิด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2014, 18:07:26 »
ปกติแล้ว รถใหม่(ป้ายแดง) เวลาออกมาแล้ว ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่วง 1,000 กิโลแรกครับ....
ที่เคยอ่านเจอ เค้าทำการทุกค่ายครับ เหตุผลน่าจะประมาณว่า เครื่องใหม่ที่มีการกลึงการทำเครื่องยนต์ อาจมีเศษเหล็กหรืออะไรต่างๆที่อยู่ภายใน และเมื่อใช้ได้ไปสักระยะ(ก็ประมาณ1,000โลนั้นแหละครับ) เศษลิ้นส่วนเล็ก หรืออะไรที่อาจจะไปทำให้ติดขัด เสียดสีหรือ ทำให้เครื่ิงยนต์เสียหาย สูบเป็นรอย (อะไรประมาณนั้น) เค้าจึงต้องให้เราถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้ง เผื่อไล่เศษต่างๆที่ตกค้างและอาจเกิดขึ้นได้จากกระบวนการผลิตครับ....
ปล. ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่เค้าว่า ออกรถใหม่อย่าวิ่งเกิน 3,000 รอบ(run in ใช่ป่าวไม่รู้) เพราะกล้วปัญหาที่ว่าด้วยครับ....
*ไม่ถูกหรือเข้าใจผิด ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ noom

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 975
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2014, 21:15:33 »
 :emo_023:ของผมอยู่บางปะกง ฉะเชิงเทรา เข้าไปศูนย์เขาบอกไม่ต้องเปลี่ยนแต่เขาเช็คระดับน้ำมันเครื่องและก็ระบบไฟต่างๆสุดท้ายล้างรถให้ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ส.ค. 2014, 11:44:30 »
ปกติแล้ว รถใหม่(ป้ายแดง) เวลาออกมาแล้ว ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่วง 1,000 กิโลแรกครับ....
ที่เคยอ่านเจอ เค้าทำการทุกค่ายครับ เหตุผลน่าจะประมาณว่า เครื่องใหม่ที่มีการกลึงการทำเครื่องยนต์ อาจมีเศษเหล็กหรืออะไรต่างๆที่อยู่ภายใน และเมื่อใช้ได้ไปสักระยะ(ก็ประมาณ1,000โลนั้นแหละครับ) เศษลิ้นส่วนเล็ก หรืออะไรที่อาจจะไปทำให้ติดขัด เสียดสีหรือ ทำให้เครื่ิงยนต์เสียหาย สูบเป็นรอย (อะไรประมาณนั้น) เค้าจึงต้องให้เราถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้ง เผื่อไล่เศษต่างๆที่ตกค้างและอาจเกิดขึ้นได้จากกระบวนการผลิตครับ....
ปล. ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่เค้าว่า ออกรถใหม่อย่าวิ่งเกิน 3,000 รอบ(run in ใช่ป่าวไม่รู้) เพราะกล้วปัญหาที่ว่าด้วยครับ....
*ไม่ถูกหรือเข้าใจผิด ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ช่างน่าจะอธิบายและก็สมควรเปลี่ยนคะ เพื่อป้องกันการสึกหรอ ขอบคุณมากนะคะ  ตอนนี้ขับมาคิดว่าไปเช็คตอนห้าพันโลคงต้องเปลี่ยนละ เผื่อจะเดินทางไกล

ออฟไลน์ pitty.poring

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1144
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.ย. 2014, 15:25:21 »
รถใหม่ ปกติต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งครั้งแรก ที่ 1000 กิโลแรกอยู่แล้วนะครับ เพื่อเช็กระบบและเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เพื่อป้องกันการสึกหรอ และรู้สึกว่าครั้งแรกจะฟรีค่าแรง เสียแต่ค่าน้ำมันนะครับ ซึ่งโดยปกติทั่วไปตอนออกรถ เซลล์เขาจะแจ้งไว้อยู่แล้วนะครับ  ทำไมถึงไปเปลี่ยนตอน 2000 กิโลหล่ะครับ

ออฟไลน์ pop7

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 374
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: pop
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ย. 2014, 14:08:39 »
อยากสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าเอารถไปเช็คเมื่อถึงกำหนด ต้องไปที่โชว์รูมที่ออกรถไหมค่ะ พอดีพึ่งรถคันแรกไม่มีความรู้อะไรเลย และไม่ค่อยปลื้มโชว์รูมที่อกรถมา ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ pitty.poring

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1144
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ย. 2014, 17:44:39 »
ออกใหม่ครั้งแรก 1000 กม.ครับแจ้งศููนย์ล่วงหน้าหนึ่งวัน เพื่อนัดเอารถเข้าเช็กอัพ (รู้สึกจะฟรีนะครับ สำหรับ 1000 กม.แรก ทั้งค่าแรงค่าใช้จ่าย)
ปล. ถ้าไม่ปลื้มกับศูนย์ที่ออก ก็ย้ายศูนย์ได้ครับ ไม่เกี่ยวกัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ก.ย. 2014, 21:20:34 »
รถใหม่ ปกติต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งครั้งแรก ที่ 1000 กิโลแรกอยู่แล้วนะครับ เพื่อเช็กระบบและเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เพื่อป้องกันการสึกหรอ และรู้สึกว่าครั้งแรกจะฟรีค่าแรง เสียแต่ค่าน้ำมันนะครับ ซึ่งโดยปกติทั่วไปตอนออกรถ เซลล์เขาจะแจ้งไว้อยู่แล้วนะครับ  ทำไมถึงไปเปลี่ยนตอน 2000 กิโลหล่ะครับ
ไปศูนย์ตอนบ่ายสามโมง ไมล์อยู่ที่พันกิโลกว่าๆๆ พอดีช่วงนั้นยุ่งๆไม่ค่อยว่าง ช่างเลยบอกว่าพี่มาตอนสองพันก็ได้ครับ เพราะตอนนี้มันสามโมงแล้ว เราก็เงิบขับรถกลับบ้านเลย :emo_113: :emo_113: